A31Club คลับคนรัก Nissan Cefiro A31

ข่าว:

• เป็นอีกหนึ่งช่องทางการติดต่อกับ A31club ด้วย facebook ทั้งนี้ทั้งนั้นเรายังไงติดต่อสื่อสารบนทางเว็บบอร์ดเป็นหลักนะครับ
    อย่าลืมกด Like Fanpage กันด้วยนะค๊าบ

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

• A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

ข่าว

เป็นอีกหนึ่งช่องทางการติดต่อกับ A31club ด้วย facebook ทั้งนี้ทั้งนั้นเรายังไงติดต่อสื่อสารบนทางเว็บบอร์ดเป็นหลักนะครับ
อย่าลืมกด Like Fanpage กันด้วยนะค๊าบ

A31CLUB Forever,Not Zone,Not Group but Only one is A31CLUB

รถไม่ค่อยพุ่งครับ รบกวนผู้รู้ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ

paxtax · 2448

ออฟไลน์ paxtax

• RB20 DE
    • แรงม้า +0/-0
RB 20E 12V Auto เดิมๆ ตอนสตาร์ทใหม่ๆ อุ้นเครื่องซักพัก ออกตัวก็พุงดีครับ พอวิ่งไปซักพักใหญ่ห้องเครื่องร้อนแล้ว เหมือนว่ากำลังจะตกลงไป เดินเบาและรอบต่ำตัวเปล่า 1000-2000 มีสดุดบ้าง
ออกตัวรถจะดูอืดๆ ไม่พุ่งเหมือนลากเกียร์ 1 มากขึ้น แต่ตีนปลายยังไหลดีมากครับ 150 สบายๆ
เครื่องสมบูรณ์แน่นมากแห้งสนินไม่มีเยิ้ม  แต่ไม่แน่ใจว่าจะเกิดจากอะไรได้อีกบ้างครับ

ผมกำลังสงสัยพวกแผงวงจรที่อยู่ในห้องเครื่อง อาจะเสื่อมตามเวลาและความร้อน หรือ sensor เกียร์ น่ะครับ

สิ่งที่ทำมาแล้ว
1. หัวเทียนเปลี่ยนใหม่ NGK เบอร์ 6 ก็ไม่หายครับ เห็นช่างบอกว่าต้องล้าง AAC Valve แต่ผมว่ามันก็ชดเชยรอบดีไม่มีปัญหาจะเกี่ยวกันหรือ ?
2. อ้อ ใช้ เบนซิน 91 เท่านั้นครับ
3. Airflow สะอาดดีมาก แต่ก็ล้างใหม่อีก (ไม่รู้ว่าวงวจรในกล่องเป็นไงบ้าง)
4. ศูนย์ ล้างเมมโมรี่เกียร์ให้แล้ว และบอกว่าระบบไฟฟ้าเกี่ยร์  ฯลฯ สมบูรณ์
5. เปลี่ยนท่อเสียช่วงแรกท่อร่วมจากเครื่องรู้สึกจะใหญ่กว่าเดิมเยอะ หลังจากแคท (ไม่มีแคทแล้ว) ท่อ 24V เดิมทั้งเส้น ไม่รู้ว่ามีสวนไม๊
6. กรองอากาศแบบเปียก ยังสะอาดดี
7. เปลี่ยนกรองเนซินใหม่

รบกวนผู้รู้ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ อยากให้รถสมบูรณ์สุดๆ ตอนนี้ใกล้แล้วครับ
ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2011, 11:46:18 AM โดย paxtax »

ออฟไลน์ セフィーロ FujinBlue

• BLITZ Profile 08 / RB25det
  • แอดมินศิว่ะ
  • RB26 DET by Nismo 800 HP
  • *
    • แรงม้า +192/-2
    • http://www.A31Club.com
ทำยังไงใช่ไหมครับ

ธรรมดาของเครื่อง 12V ครับ

แรงม้ากับน้ำหนักรถ มันยังถือว่า ม้าน้อยอยู่

ผมว่า รถผมไม่สมบูรณ์ แต่งก็ยังดันไปถึง 17-180 ได้อยู่ แต่ก็ยังไม่พุ่งเท่ารถเล็กๆครับ

คงเป็นธรรมดาของเครื่อง 12V แล้ว

ที่นี้ไม่มีกฎ แต่ถ้าจะอยู่ก็ต้องรู้จัก กติกาของสังคม ไม่ใช่กฏที่เราตั้งขึ้น
แต่กติกาสังคม ในทุกที่ก็ย่อมต้องแตกต่างกันไป

>>> อยาก ได้ สติ๊ก เกอร์ ทำ ไง ดี? >>> (คลิ๊กอ่าน!!)        
>>> ทำไม A31club จึงไม่แบ่งโซน? >>> (คลิ๊กอ่าน!!)        

ขอขอบคุณ : สมาชิกทุกๆท่าน ที่ช่วยดูแลกันและกันจนอยู่มาถึง 4  ปี          

ออฟไลน์ cefmyae

• RB25 DE
ผมก็ใช้ 12 V เหมือนกัน ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ บางทีมันก็วิ่งดี บางทีมันก็อืดๆยังไงไม่รู้ แต่ตอนอากาศชื้นๆนี่รอบเครื่องเดินเบาขึ้นไป 1300 เลยครับ ถ้าไม่ชื้นก็ปกติ
ปล รถผมเดิมๆ เปลี่ยนแค่ปลายท่อ กับกรองเปลือยครับ

ออฟไลน์ phol

• สมาชิกที่ได้สติกเกอร์
  • RB20 DET
  • *
    • แรงม้า +2/-0
อยากรู้ให้กระจ่างแน่ชัด??... ผมขอเเนะนําไปอู่ :-\ "B2K MOTORSPORTS" แถวๆ โค้งวัดลาดพร้าวคับผม!
ไว้ใจได้ กันเอง ไม่แพง ไม่มีมั่ว  >o>เพราะผมก็ ซ่อมและโม ที่อู่นี่อ่ะคับ!!
เบอร์ช่างกี้ O_o 081-0789708 ลองดูคับผม...

ออฟไลน์ Ruck_A31

• สมาชิกที่ได้สติกเกอร์
  • RB25 DET
  • *
    • แรงม้า +13/-0
  • ...อยากได้25boจัง... 080-2608465
ทำยังไงใช่ไหมครับ

ธรรมดาของเครื่อง 12V ครับ

แรงม้ากับน้ำหนักรถ มันยังถือว่า ม้าน้อยอยู่

ผมว่า รถผมไม่สมบูรณ์ แต่งก็ยังดันไปถึง 17-180 ได้อยู่ แต่ก็ยังไม่พุ่งเท่ารถเล็กๆครับ

คงเป็นธรรมดาของเครื่อง 12V แล้ว

โอ้ว....12V เค้าดีจิง ๆ.... 180 เลยเยี่ยม

ออฟไลน์ Thep Modify

• สมาชิกที่รอรับสติกเกอร์
  • RB25 DET
  • *
    • แรงม้า +23/-0
  • TMF engine shop เปิดบริการอย่างเป็นทางการแล้วครับ
สิบสองวาล์ว ทำใจครับ ไม่คุ้มที่จะขุนมัน  หรือถ้าใจรักจริงๆ ค่อยว่ากันใหม่

TMF engine shop   

ECU Re-flash  สำหรับเครื่อง RB20 RB25 RB26
ติดตั้งและจูนกล่อง Standalone  ยี่ห้อ Link Engine management

งานซ่อมเครื่องยนต์  ประกอบเครื่องยนต์
ตรวจจับระบบด้วย consult 
แก้ไขปัญหาเครื่องยนต์
อัพเสต็ปเครื่องยนต์
งานซ่อมบำรุงต่างๆ ซีล ปั๊มน้ำ สายพานไทมิ่ง และอื่นๆครับ

จำหน่าย อะไหล่เครื่องยนต์ RB
เช่น  ปลั๊กคอยจุดระเบิด  ปะเก็นฝาสูบ ปะเก็นต่างๆ ชุดปั๊มน้ำ สายพานไทมิ่ง ซีล และอื่นๆ
ติดต่อสอบถาม โทร 083 495 0536 (เทพ)
หรือ Thanutthep.c@gmail.com

• RB20 DE
ขอบคุณทุกๆ ท่านที่มาช่วยแชร์ไอเดียนะครับ

ช่างเทพครับ เรื่องไม่แรงนี่พอรับได้ครับ ถ้าอยากให้พุ่งก็เหยีบๆ หน่อย กินน้ำมันเยอะหน่อยก็แรงครับ
แต่ที่สงสัยคือเครื่องเดินตัวเปล่ามันไม่เรียบช่วง 1000-2000 มันจะเป็นสาเหตุให้รถเสียกำลังตอนออกตัวรึเปล่าครับ เลยทำให้รถไม่พุ่งในบางครั้ง

ไว้ตอนเอาไปให้ช่างเทพติดแก๊ส จะรบกวนให้ดูให้หน่อยเผื่อจะเรียบขึ้น ไม่รู้ที่บ้านช่างน้ำลดรึยัง

ออฟไลน์ Thep Modify

• สมาชิกที่รอรับสติกเกอร์
  • RB25 DET
  • *
    • แรงม้า +23/-0
  • TMF engine shop เปิดบริการอย่างเป็นทางการแล้วครับ
ขอบคุณทุกๆ ท่านที่มาช่วยแชร์ไอเดียนะครับ

ช่างเทพครับ เรื่องไม่แรงนี่พอรับได้ครับ ถ้าอยากให้พุ่งก็เหยีบๆ หน่อย กินน้ำมันเยอะหน่อยก็แรงครับ
แต่ที่สงสัยคือเครื่องเดินตัวเปล่ามันไม่เรียบช่วง 1000-2000 มันจะเป็นสาเหตุให้รถเสียกำลังตอนออกตัวรึเปล่าครับ เลยทำให้รถไม่พุ่งในบางครั้ง

ไว้ตอนเอาไปให้ช่างเทพติดแก๊ส จะรบกวนให้ดูให้หน่อยเผื่อจะเรียบขึ้น ไม่รู้ที่บ้านช่างน้ำลดรึยัง
เช็คพวกหัวเทียน สายหัวเทียนพวกนี้ยังครับ   ส่วนเรื่องน้ำ คงอีกพักใหญ่ๆเลย

TMF engine shop   

ECU Re-flash  สำหรับเครื่อง RB20 RB25 RB26
ติดตั้งและจูนกล่อง Standalone  ยี่ห้อ Link Engine management

งานซ่อมเครื่องยนต์  ประกอบเครื่องยนต์
ตรวจจับระบบด้วย consult 
แก้ไขปัญหาเครื่องยนต์
อัพเสต็ปเครื่องยนต์
งานซ่อมบำรุงต่างๆ ซีล ปั๊มน้ำ สายพานไทมิ่ง และอื่นๆครับ

จำหน่าย อะไหล่เครื่องยนต์ RB
เช่น  ปลั๊กคอยจุดระเบิด  ปะเก็นฝาสูบ ปะเก็นต่างๆ ชุดปั๊มน้ำ สายพานไทมิ่ง ซีล และอื่นๆ
ติดต่อสอบถาม โทร 083 495 0536 (เทพ)
หรือ Thanutthep.c@gmail.com

• RB20 DE
เช็คพวกหัวเทียน สายหัวเทียนพวกนี้ยังครับ   ส่วนเรื่องน้ำ คงอีกพักใหญ่ๆเลย

ขอฃให้น้ำลดเร็วๆ นะครับช่างเทพ

ผมเปลี่ยนหัวเทียนตรงรุ่นแล้วครับ ยังไม่หาย
กำลังสงสัยสายหัวเทียนเหมือนกันครับ
ต้องลองหามาเปลี่ยนดู มีใครจะขายไม๊ครับ

ออฟไลน์ FrankJScott

• FrankJScottZZ
  • RB25 DET
    • Handy Suggestions On Choosing Swinging Lifestyle
ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 03, 2023, 02:46:32 AM
To the people inquiring about lawn mower sprayer, black & decker corded hedge trimmer, garden weeder hand tool, wilko garden fork, niwaki secateurs, stihl hl91, planting tools and equipment, pole bush trimmer, gardena hose reel, qualcast cordless strimmer, hose pipe roller,  I highly recommend this related site about uk garden tool forum and don't forget worx cordless hedge trimmer, hose and sprinkler, flex water hose, spear and jackson lawnmower b&q, grafting machine, hand pruning saw, makita hedge trimmer long reach, dewalt cordless pole hedge trimmer, stihl leaf blower prices, worx hedge trimmer 20v, niwaki tools, y tap connector, 50 ft pressure washer hose, hozelock 2496r0000 wall mounted fast reel with 40m hose, leaf shredders,  look at this redirected here about uk garden tool details alongside all best hedge cutter, lawn soaker, homoze expandable garden hose, garden hose hangers, xhose pro, fiskars pruners, b and q garden hose, flower shears, ht50 hedge trimmer, echo electric hedge trimmer, ryobi extra long reach hedge trimmer opt1845, garden hose for sale near me, homemade hose reel, hedge trimmer price, long arm hedge trimmer petrol,  try this go to the website for uk garden tool info for stihl hs81, planting tools and equipment, commercial garden hose reel, long handled hedge trimmer, cordless grass shears with extension handle, lawn mower wagon, greenworks hedge trimmer 40v, pump action pressure sprayer, aldi electric hedge trimmer, hl 145 stihl, hsa 25 stihl, . See More Best Info For Deciding On Green Energy 77401b9